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Salam,

YAH. UPANDAJI MITI ENEO LA CHIMWAGA

Kichwa cha somo chahusika sana. Napenda kukujulisha kuwa tulipokea ombi lako kupitia
barua yako yenye Kumb. Na. HCO/BR/DOM/122/2024 Iliyohusu ushauri wa Kitaalam kuhusu aina za
miti ifaayo kupandwa katika Eneo la Chimwanga, Dodoma.
2. Pamoja na barua hii, nimeambatanisha ripoti fupi kuhusu hali ya eneo la mradi wenu, mapendekezo
ya aina ya miti ya kupandwa, aina za mashimo na hata namna bora ya Utunzaji wa awali ili kuleta tija
ya Upandaji miti kwa kuongeza faida za ustahimilivu wa miti iwapo uwandani, na hivyo kuleta faida
za kimazingira, kijamii na kwa jamii ya Chimwaga na Dodoma kwa ujumla.
Natanguliza shukrani kwa ushirikiano wako.

Ninawasilisha.

&

Elisha E NJOGHOMI

The Arid Zone Afforestation Research Centre.
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TAASISI YA UTAFITI WA MISITU TANZANIA

MAPENDEKEZO YA AINA ZA MITI NA MBINU ZA UPANDAJI KWENYE MRADI
WA

ENEO LA CHIMWAGA, DODOMA

MRADI WA UPANDAJI MITI HABARI CONSERVATION ORGANIZATION,
DODOMA

1.0 UTANGULIZI

Uwepo wa tabaka la outo wa misitu ikiwa ni ya asili au ya kupandwa ni muhimu sana kwa ustawi
wa maisha ya binadam, viumbe vingine na mazingira kwa ujumla. Hata hivyo, kuongezeka kwa
kasi kwa idadi ya watu na makazi ni tishio kuu la uwepo wa misitu na maeneo muhimu ya ikolojia.
Ukuaji wa Miji na maeneo ya mijini katika eneo la Kusini mwa jangwa la Sahara, Tanzania ikiwa
miongoni umekuwa ukiambatana na uharibifu mkubwa wa mazingira. Aidha, ukosefu wa
mahusiano na miunganiko ya kisekta kama vile Ujenzi, Miundombinu ya kupitishia nishati ya
umeme, Maji safi na maji taka na usafirishaji ni changamoto kubwa kwenye uendelezaji na
ukijanishaji wa mazingira hususan misitu ya mijini (urban forests) na maeneo yanayoizunguka
miji mikubwa na hata miji midogo kwa sababu ya ukosefu wa usimamizi wa matumizi bora ya
ardhi.Miti iliyopandwa kwenye maeneo yasiyopimwa, ama bila kuhusisha sekta zingine kawaida
hukumbwa na hatari ya kukatwa pindi maeneo hayo yanapopangiwa matumizi mengine ya ardhi.
Aidha, ukosefu wa mbinu sahihi za upandaji miti ikiwa ni pamoja na uchaguzi sahihi wa aina za
miti ifaayo pia husababisha madhara kwenye miundo mbinu, na hatimaye kupelekea miti hiyo
kukatwa na kusababisha hasara kimazingira, kijamii na kiuchumi pia.

Serikali ya Tanzania imekuwa mstari wa mbele kuhimiza upandaji miti na utunzaji wa mazingira
kwa kutoa elimu kwa njia mbali mbali. Jijini Dodoma, ukuaji wa elimu ya upandaji miti umekuwa
sambamba na hatua za upandaji miti katika maeneo mbali mbali ya mazaki, biashara, taasisi na
kwenye maeneo ya barabara. Hata hivyo, miti iliyopandwa imekuwa ikikabiliwa na changamoto



nyingi ikiwa ni pamoja na ukame, uharibifu kwa njia ya mifugo, ujenzi usiofuata vigezo na hatari
ya kukatwa inapoingilia miundombinu mingine kama njia za umeme,maji na barabara.

I1i kuunga mkono juhudi za Serikali katika kuongeza madhari ya Kijani kwenye Jiji la Dodoma,
Kituo cha Utafiti wa Upandaji Miti Nyanda Kame, Dodoma chini ya Taasisi ya Utafiti wa Misitu
Tanzania (TAFORI) kimekuwa mstari wa mbele katika kutafiti mbinu anuai za kuongeza ustawi
wa miti inayopandwa Dodoma kwa kutumia mbinu mbali mbali kama vile uchaguzi wa aina sahihi
za miti, aina bora za mashimo ya kupanda, muda sahihi wa kupanda, mbinu za umwagiliaji na
utunzaji baada ya kupanda kutegemeana lengo halisi la upandaji.

2.0 ENEO LA MRADI

Mradi wa kupanda miti eno la Chimwaga Jijini Dodoma unategemewa kuongeza mandhari ya
Kijani na kuleta manufaa mengi kijamii, kiuchumi na kimazingira. Jiografia ya eneo lipo kwenye
latitudo ya -6.19° Kus, longitudo 35.8° Mash/Jira nukta 0810075 E, 9314645 N ya ukanda wa kati
wenye mwinuko wa mita 1113 k.u.b (Kielelezo Na.1) Hali ya hewa ni ya ukanda wa Dodoma
yenye asili ya nyanda kame (semi-aridity) inayopata mvua ya takribani milimita 500 hadi 700 kwa
mwaka. Aina ya udongo ni mchanganyiko wa kichanga na tifutifu yenye asilimia kubwa ya udongo
mgumu wa changarawe na mawe. Aina hii ya undogo yaweza kuwa ni nzuri kwa kilimo na
upandaji miti ikiwa tekonologia sahihi za upandaji na kilimo zitazingatiwa. Uwepo wa tabaka
gumu la udongo (soil hardpan) na joto kali wakati wa kiangazi vinaweza kuhatarisha ustawi na
ukuaji wa miti. Tathmini ya uoto wa miti ya asili umeonyesha kuwa uneo hili linatawaliwa na aina
chache za miti na vichaka, ambavyo vingi huonekana kama vimedumaa kwa sababu ya hali ya
udongo na upatikanaji hafifu wa maji na unyevu nyevu. Sura na muonekano wa eneo hili lipo
uwanda wa juu wenye miteremko mikali, miteremko ya wastani na makorongo madogo
yanayoteremsha maji nyakati za masika. Miremko mikali na ya wastani katika eneo hili pia
inachangia upotevu wa maji na unyevu kwani unyevunyevu na maji hukimbilia mabondeni na
uwanda wa chini wa karibu na eneo hili kwa kufuata mkondo wake kama ilivyo asili ya maji
hufuata mkondo. Orodha ya aina za miti/vichaka vinavyopatikana eneo la mradi ni kama
invlyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali 1. Aina ya miti/vichaka kwenye eneo la mradi.

NA. JINA LA KISAYANSI FAMILIA
Albizia petersiana FABACEAE
2 | Allophylus robifolius SAPINDACEAE
3 | Boscia Mossambicensis CAPPARACEAE
4 | Cassia abbreviata FABACEAE
5 | Cassipourea mollis RHIZOPHORACEAE
6 | Combretum mossambicensis COMBRETACEAE
7 | Commiphora afiricana BURSERACEAE
8 | Commiphora edulis BURSERACEAE
9 | Dalbergia obovata FABACEAE
10 | Delonix alata FABACEAE
11 | Excocaeria bussei EUPHORBIACEAE
12 | Grewia bicolor MALVACEAE
13 | Grewia flavescence MALVACEAE
14 | Markhamia zanzibarica BIGNONIACEAE
15 | Senna singueana FABACEAE
16 | Strychnos potatorum LOGANIACEAE




17 | Vachellia tortilis FABACEAE
18 | Vitex keniensis LAMIACEAE
19 | Ximenia americana OLACEAE

20 Zathox lum chalybeum RUTACEAE
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Kielelezo Na.1: Mwonekano wa eneo la Mradi, Chimwaga Dodma.

3.0 Mbinu za Upandayji

Ili kuongeza uwezo na ustahimilivu wa miti itakayopandwa katika eneo la Mradi, Kituo cha Utafiti
wa Upandaji Miti Nyanda Kame Dodoma kinaendelea kutumia mbinu zifuatazo.

3.1 Aina ya miti inayofaa kupandwa.

Kwa sababu lengo la mradi huu ni kuongeza hali ya ukijani katika eneo la mradi ili kuongeza faida
za kimazingira, Taasisi inashauri yafuatayo:

1. Miti ya asili iliyopo kwenye eneo la mradi haitakuwa na madhara kama ikiachwa bila
kukatwa/kuondolewa kupisha wupandaji. Hivyo, upandaji uzingatie namna bora
itakavyochanganywa na miti itakayopandwa eneo hilo.Uandaaji wa eneo unaweza
kuhusisha “spot weeding/clearance”. Hii itahusisha kusafisha eneo dogo yatakapochimbwa
mashimo ya kupanda miti.



ii.  Miti ya miiba kama Mitunduru (Dichrostachys cinerea) inaweza kuondolewa kwani
inaweza kuisonga miti itakayopandwa hivyo kusababisha/kuzuia ukuaji wake.

iii.  Miti ya kupandwa inayofaa hususan eneo hili itajumuisha:

Acacia species (Acacia tortilis)

Acacia nilotica -Uhifadhi

Acacia senegal- Uhifadhi (itawale eneo kubwa zaidi 60%)

Parkinsonia aculeata (Jeruselem thorn)-maua kwa wadudu na ndege

Delonix elata (miti ya asili- maua mazuri kwa ndege na wadudu)

Balanite glabra/-Mwamba ngoma (modogo)

Balanite aegyptiaca-Mwamba ngoma mkubwa

Ziziphus species (mucronata/mauritiana/spina-christi)-matunda/ndege na wadudu

Cordia sinensis (Mdawi)- Matunda kwa ndege/uhifadhi

Trichilia emetica- Uhifadhi

Melia azedarach-Uhifadhi

Azedirachta indica (Mwarobaini)-Uhifadhi

Senna siamea (Mjohoro)-Uhifadhi

Xeroderris stuhlmannii (Mnyinga maji)-Uhifadhi

Commiphora africana -Uhifadhi

Commiphora edulis-

Tamarindus indica (Mkwaju)-Matunda/uhifadhi
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3.2 Aina na Uandaaji wa Mashimo ya mashimo ya kupanda miti

Aina ya udongo uliopo kwenye eneo la upandaji miti ni wenye mchanaganyiko wa kichanga na
mfinyazi wenye kiasi kikubwa cha chembe za mchanga, kokoto na mawe. Udongo huu una kiasi
kidogo cha rutuba na uwezo wa kuhifadhi unyevu kutokana na uwepo wa tabaka la mwamba
mgumu kati ya sentimita 30 hadi 60 kwenda chini. Tabaka hili ni hatari kwani huweza kuzuia mti
uliopandwa kukua kwa kukusa sehem ya kuweka mizizi na pia kukosa maji na rutuba.

Ili kuiongezea miti itakayopandwa uwezo wa kuishi na kukua, inahsauriwa kupanda miti kwa
kuchimba mashimo makubwa kuanzia sentimita 60 x 60 ansd 60 x 90 ili kuvunja tabaka gumu la
mwamba. Aidha, ikiwa upo uwezekano wa kuongeza mbolea ya samadi itaboresha maisha ya
miche itakayopandwa. Matumizi ya mitambo kama excavators” yanashauriwa kwa uchimbaji wa
mashimo ili kuvunja mwamba huo. Miti ipandwe baada ya kurudishia udongo kiashi cha asilimia
75 ili kuacha baseni la kuvunia maji ya mvua kwenye mche uliopandwa

Mashimo yakishachimbwa kwa ukubwa ulioelezewa hapo juu kipengele cha tunashauri yajazwe
nyasi kama mbadala wa mbolea ili kusaidia kuboresha muundo wa udongo (Soil structure) kwa
uozo wa nyasi ili kusaidia udongo kuwa na uwezo wa kukaa na unyevu (Soil moisture retention)
kwa muda mrefu kwa kuwa eneo lina udongo wenye kina kifupi hauna uwezo wa kukaa na maji
au unyevu pia kwa muda mrefu.

3.3 Umbali wa mti na mti



Kwa sababu upandaji wa eneo hili unalenga urejeshwaji wa uoto na sio shamba la miti,
inashauriwa kupanda miti kwa umbali kuanzia mita 5 (mti hadi mti). Aina zinazopendekezwa hapa
hazitatoa fursa za ushindaji kwani ni aina zisizo na kivuli kizito.

3.4 Muda sahihi wa kupanda miti

Upandaji wa miti karibu yote ufanyike wakati wa mvua za mwanzo mwezi Disemba hadi Januari
ili miti iweze kujishika vizuri na kuweza kuwa na uwezo mkubwa wa kuhifadhi unyevu na mvu
za mwisho za mwezi Machi na mwezi Aprili zikija zitaikuta miti ikiwa na uwezo mkubwa wa
kutumia na kuhifadhi maji kwa kuwa itakuwa imeimarika katika kile kipindi cha mwezi Februari
ambapo mara nyingi kwa Dodoma mvua husimama kwa muda au huwa si za kutabirika.

Kama kutakuwa na miti jamii ya Commiphora africana, Commiphora edulis na Xeroderris
stuhlmanii hasa miti ile tu ambayo itakuwa imeoteshwa kwa vikonyo moja kwa moja shambani
bila kulelewa bustanini inashauriwa kupandwa mara tu baada ya mvua za mwisho za mwezi wa
Aprili zinapomalizika ili kuzuia unyevu mwingi ambao utasababisha kuoza kwa vikonyo vya miti
hiyo. Lakini kama vikonyo vya miti hiyo vitaoteshwa na kulelewa bustanini, vikawa na mizizi
imara, vikawa na vijitawi au majani ya kutosha na vikawa havina majeraha yoyote pia vinaweza
kuoteshwa wakati wa mwezi Disemba hadi Januari pamoja na miti mingine iliyolelewa bustanini
kuanzia kwenye mbegu hadi mche.

3.5 Utunzaji wa Miti iliyopandwa

Miti itakayopandwa inahitaji mayunzo na uangalizi hususan wakati mwaka wa kwanza tangu
upandaji. Uwepo wa nyasi na majani hususan wakati wa ukame hupelekea hatari za moto na
kuunguza miti, na kusababisha hasara kubwa kiuchumi na kimazingira. Aidha, uandaaji wa njia
za kuzuia maoto (fire lines) kabla ya msimu wa ukame utapunguza hatari za kutokea moto wenye
madhara kwa miti iliyopandwa. Aidha, eneo lililopandwa laweza kufanyiwa ufyekaji wa nyasi ili
kupunguza ushindani kati ya miti na majani. Kwa miti inayokuwa kwa urefu mkubwa, upogoleaji
ni muhimu ili kuiongezea nguvu ya ukuaji na kuleta mwonekano bora.Ulinzi dhidi ya mifugo na
ukataji holela ni jambo la msingi ili kuifanya miti ikuwe vema la kufikia lengo.



Baadhi ya picha za eneo la upandaji miti Chimwaga

Klelelezo 2.



Kielelezo 4.



